Có phải dịch văn bản tiếng nước ngoài trước khi sao y chứng thực?

Câu hỏi:

Vừa rồi tôi có đi sao y chứng thực một hợp đồng bằng tiếng Anh. Người thực hiện chứng thực đã yêu cầu tôi phải có bản dịch của hợp đồng này. Tuy nhiên, theo tôi được biết thì chứng thực chữ ký không quy định phải dịch sang tiếng Việt đối với bản sao giấy tờ, văn bản bằng tiếng nước ngoài trước khi thực hiện chứng thực bản sao. Vậy tôi muốn hỏi việc người thực hiện chứng thực yêu cầu phải dịch bản hợp đồng này sang tiếng Việt trước khi chứng thực bản sao có phù hợp quy định của pháp luật không?

Trả lời: 

Để đảm bảo chất lượng của bản sao được chứng thực, Khoản 2 Điều 13 Nghị định số 79/2007/NĐ-CP ngày 18/5/2007 của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký đã quy định: “Người thực hiện chứng thực phải kiểm tra tính hợp pháp của bản chính,…”.

Ngoài ra, Điều 16 của Nghị định này quy định các trường hợp không được chứng thực bản sao từ bản chính, trong đó có các trường hợp là: “1. Bản chính được cấp sai thẩm quyền hoặc giả mạo; … 3. Bản chính không được phép phổ biến trên các phương tiện thông tin đại chúng theo quy định của pháp luật”.

Như vậy, căn cứ quy định này, người thực hiện chứng thực phải chịu trách nhiệm về tính hợp pháp và một số điều kiện của bản chính. Đối với giấy tờ, văn bản bằng tiếng Việt thì người thực hiện chứng thực có thể kiểm tra các điều kiện này, nhưng đối với giấy tờ, văn bản bằng tiếng nước ngoài thì việc kiểm tra sẽ gặp rất nhiều khó khăn. Vì vậy, tuy Nghị định số 79/2007/NĐ-CP không quy định việc dịch giấy tờ, văn bản bằng tiếng nước ngoài sang tiếng Việt trước khi thực hiện chứng thực bản sao, nhưng người thực hiện chứng thực vẫn có thể yêu cầu dịch để đảm bảo an toàn cho hoạt động chứng thực bản sao từ bản chính.

cong-chung-vien-nguyen-kim-xuyen

CÔNG CHỨNG VIÊN: NGUYỀN KIM XUYÊN
VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG HÀ NỘI

Trụ sở: Biệt thự A38 Hoàng Ngân, Trung Hòa Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: (84-4) 62528888/3556 1262 số máy lẻ 17
Fax: (84-4) 35561727
Hotline: 0965 160 857
Email: xuyenccv@congchunghanoi.com.vn
Website: congchunghanoi.com.vn



Ý KIẾN KHÁCH HÀNG

          Tôi vừa công chứng hợp đồng mua nhà tại văn phòng các bạn, tôi nhận thấy phòng công chứng Hà Nội làm việc rất chuyên nghiệp và nhiệt tình, phí công chứng cũng thấp, tôi cảm thấy hài lòng, cám ơn các bạn
             Đề nghị Quý Văn phòng cho biết những trường hợp nào thực hiện việc điểm chỉ trong văn bản công chứng? Xin cám ơn !
             Tôi muốn hỏi việc sửa lỗi kỹ thuật trong văn bản công chứng được tiến hành như thế nào? Mong văn phòng trả lời giúp, xin cảm ơn .

KHÁCH HÀNG THƯỜNG XUYÊN

  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title