HỎI ĐÁP VỀ CÔNG CHỨNG

Có phải đăng ký giao dịch đảm bảo để thế chấp tài sản gắn liền với đất

Câu hỏi: Tôi có một câu hỏi như sau: Việc thế chấp tài sản gắn liền với đất có bắt buộc phải đăng ký giao dịch bảo đảm không? Theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Nghị định 163 thì không yêu cầu bắt buộc mà theo thỏa thuận của các bên. Tuy nhiên, theo quy định tại điểm a ...

chuyen-doi-muc-dich-su-dung-dat

Chuyển mục đích sử dụng đất khi đất đang thế chấp

Câu hỏi: Tôi đang thế chấp quyền sử dụng đất tại ngân hàng. Nay tôi có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất và ngân hàng đồng ý cho tôi mượn giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất với điều kiện nhân viên ngân hàng trực tiếp làm mọi thủ ...

the-chap-ho-gia-dinh

Thủ tục thế chấp tài sản hộ gia đình

Câu hỏi: Theo quy định của pháp luật khi hộ gia đình vay Ngân hàng thì những thành viên trong gia đình từ 15 tuổi trở lên có quyền ký hợp đồng vay nợ Ngân hàng và hợp đồng thế chấp tài sản. Nhưng giả sử tài sản thế chấp là quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình năm ...

cong-chung-vien-dang-thi-ngoc

Khai nhận thừa kế với trường hợp có duy nhất 1 người thừa kế

Câu hỏi: Tôi xin hỏi trường hợp sau: Ông, bà nội, ngoại và bố tôi đã mất từ lâu. Bố mẹ tôi chỉ có tôi là con độc nhất. Vài tháng trước mẹ tôi cũng đột ngột qua đời. Hiện nay tôi mới được biết mẹ có một sổ tiết kiệm mang tên mẹ. Vậy tôi phải làm những thủ ...

quy-dinh-phap-luat-ve-thua-ke

Một số chế định về thừa kế trong Bộ luật dân sự 2015

Việt Nam ngày càng phát triển về kinh tế – xã hội, khối lượng tài sản thuộc sở hữu tư nhân có giá trị ngày càng cao và quyền sở hữu cá nhân được luật pháp công nhận và bảo vệ. Tại Điều 32 Hiến pháp năm 2013 quy định: “ Mọi người có quyền sở hữu về thu nhập ...

cong-chung-vien-dang-thi-ngoc

Dưới 18 tuổi có được đứng tên trong sổ đỏ không

Câu hỏi: Con mình chưa đến 18 tuổi không biết có được đứng tên sổ đỏ không? theo mình tìm hiểu: Luật Đất đai năm 2003 không quy định độ tuổi để được đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ). Căn cứ quy ...

cong-chung-vien-nguyen-thu-ha

Công chứng mua bán bất động sản ở đâu?

Câu hỏi:  Theo quy định Luật Công chứng 2006 cho phép nhiều bất động sản ở nhiều nơi (các tỉnh thành khác nhau) cùng đảm bảo thực hiện một nghĩa vụ thì được lựa chọn công chứng bất kỳ tại tổ chức hành nghề công chứng nơi có bất động sản. Tuy nhiên theo quy định của Luật Công chứng ...

cong-chung-vien-nguyen-kim-xuyen

Có phải dịch văn bản tiếng nước ngoài trước khi sao y chứng thực?

Câu hỏi: Vừa rồi tôi có đi sao y chứng thực một hợp đồng bằng tiếng Anh. Người thực hiện chứng thực đã yêu cầu tôi phải có bản dịch của hợp đồng này. Tuy nhiên, theo tôi được biết thì chứng thực chữ ký không quy định phải dịch sang tiếng Việt đối với bản sao giấy tờ, văn bản ...

Ý KIẾN KHÁCH HÀNG

          Tôi vừa công chứng hợp đồng mua nhà tại văn phòng các bạn, tôi nhận thấy phòng công chứng Hà Nội làm việc rất chuyên nghiệp và nhiệt tình, phí công chứng cũng thấp, tôi cảm thấy hài lòng, cám ơn các bạn
             Đề nghị Quý Văn phòng cho biết những trường hợp nào thực hiện việc điểm chỉ trong văn bản công chứng? Xin cám ơn !
             Tôi muốn hỏi việc sửa lỗi kỹ thuật trong văn bản công chứng được tiến hành như thế nào? Mong văn phòng trả lời giúp, xin cảm ơn .

KHÁCH HÀNG THƯỜNG XUYÊN

  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title